Phycocyanin shine launin shudi na halitta da kayan aiki mai aiki, don haka ana iya amfani dashi azaman kayan abinci, kayan kwalliya da samfuran lafiya masu gina jiki don gujewa cutar da mahaɗan sinadarai ga jikin ɗan adam.A matsayin launi na halitta, phycocyanin ba kawai mai wadata ne a cikin abinci mai gina jiki ba, amma kuma ana iya haɗe shi da sauran nau'o'in launi na halitta a cikin nau'i daban-daban don cimma tasirin canza launi wanda sauran nau'in launi na halitta ba za su iya cimma ba.
Sunan Sinanci | 藻蓝蛋白 |
Sunan Ingilishi | Spirulina tsantsa, Phycocyanin, blue Spirulina |
Source | Spirulina |
Bayyanar | Blue foda, kamshin ciyawa mai ɗanɗano, mai narkewa cikin ruwa, mai kyalli a ƙarƙashin haske |
Ƙayyadaddun bayanai | E3, E6, E10, E18, E25, E30, M16 |
Mixed sinadaran | Trehalose, sodium citrate, da dai sauransu. |
Aikace-aikace | amfani da matsayin halitta pigment da aikin albarkatun kasa a abinci da abin sha |
HS Code | 130219909 |
EINECS | 234-248-8 |
CAS NO | 11016-15-2 |
Phycocyanin shine tsantsa daga Spirulina platensis.Ana fitar da shi ta hanyar maida hankali, centrifugation, tacewa da cirewar isothermal.Ana ƙara ruwa kawai a cikin duka tsari.Yana da aminci sosai na halitta shuɗi mai launi da ɗanyen abu mai aiki tare da wadataccen abinci mai gina jiki.
Phycocyanin yana ɗaya daga cikin ƙananan sunadaran tsire-tsire a cikin yanayi, wanda ya dace da halin yanzu sanannen yanayin tushen shuka, furotin shuka, lakabi mai tsabta da sauransu.Phycocyanin yana da wadataccen furotin mai inganci γ- Linolenic acid, fatty acid, da nau'ikan amino acid guda takwas da jikin ɗan adam ke buƙata su ne micronutrients waɗanda jikin ɗan adam ya fi sauƙin ganewa da sha.Yana da darajar sinadirai masu yawa, don haka ana kiranta da "Food Diamond".
Phycocyanin yawanci shuɗin barbashi ne ko foda, wanda ke cikin furotin mai ɗaure pigment, don haka yana da kaddarorin iri ɗaya da furotin, kuma ma'anar isoelectric shine 3.4.Mai narkewa a cikin ruwa, maras narkewa a cikin barasa da mai.Ba shi da kwanciyar hankali don zafi, haske da acid.Yana da tsayayye a cikin raunin acidity da tsaka-tsaki (pH 4.5 ~ 8), yana haɓaka cikin acidity (pH 4.2), kuma yana lalata a cikin alkali mai ƙarfi.